นักศึกษาวิทยาลัยใช้จ่ายเงินซื้อของชำเท่าไหร่?

ภาพโดย Tang Ming Tung/Moment/Getty Images

ค่าของชำของนักศึกษาวิทยาลัยทั่วไปมีตั้งแต่ 80 ถึง 200 ดอลลาร์ต่อเดือน ภายในช่วงนี้ มีปัจจัยสองสามประการที่ควรพิจารณาเมื่อคาดการณ์ค่าใช้จ่ายของชำของนักศึกษาวิทยาลัย อย่างแรกคือเธอใช้แผนมื้ออาหารในวิทยาลัยหรือไม่ และปัจจัยที่สองที่ต้องพิจารณาคือเธอทานอาหารนอกบ้านมากน้อยเพียงใด



ปัจจัยสำคัญอื่นๆ ที่ควรพิจารณาคือเวลาและความสามารถในการทำอาหาร หากนักเรียนมีเวลาน้อยหรือไม่รู้วิธีทำอาหาร อาหารสำเร็จรูปจะง่ายและรวดเร็ว และรายการต่างๆ เช่น ราเม็งก็มีราคาถูกมาก อย่างไรก็ตาม อาหารบรรจุหีบห่อที่มีราคาแพงกว่าอื่น ๆ สามารถผลักดันการใช้จ่ายของนักศึกษาให้ใกล้ถึงจุดสิ้นสุดของงบประมาณ 200 ดอลลาร์ อาหารสำเร็จรูปมีไขมันและโซเดียมสูง

หากนักเรียนตัดสินใจไม่เลือกแผนการรับประทานอาหาร ไม่ได้ออกไปกินข้างนอกบ่อย ๆ และมีเวลาและความสามารถในการปรุงอาหารโฮมเมดง่ายๆ ด้วยวัตถุดิบสดใหม่ งบประมาณ 80-100 ดอลลาร์ต่อเดือนก็เพียงพอแล้ว นอกจากนี้ยังช่วยถ้าเธอไม่กลัวของเหลือ การแก้ไขหม้อปรุงอาหารหรือซุปที่เธอสามารถรับประทานได้สองสามวันจะทำให้งบประมาณและเวลาว่างของเธอยาวนานขึ้น งบประมาณร้านขายของชำขนาดเล็กอาจให้ทางเลือกที่ดีต่อสุขภาพและค่าใช้จ่ายน้อยกว่าในระยะยาวกว่าแผนอาหารผ่านทางวิทยาลัย